PDA

View Full Version : Giá niêm yết và mệnh giá ?

sangsang
11-02-2009, 10:33 AM
Cho mình hỏi giá niêm yết và mệnh giá là gì? Khác nhau hay giống nhau như thế nào? Và chúng có ý nghĩa gì? Cảm ơn nhiều!

legolas_dhnh
11-02-2009, 03:10 PM
Về định nghĩa của giá niêm yết và mệnh giá cũng như ý nghĩa và sự khác nhau giữa chúng thì bạn có thể tham khảo thêm trong sách. Còn ở đây mình xin giải thích một chút về giá niêm yết và mệnh giá theo cách mình hiểu để bạn dễ hình dung.
Cũng giống như một món hàng hóa, ở đây mình xin nói về cổ phiếu cũng có 2 loại giá, đó là mệnh giá, hay có thể gọi là "giá vốn", là khoảng vốn mà doanh nghiệp phát hành chứng khoán đó muốn huy động được thông qua việc niêm yết trên sàn hay huy động trên thị trường OTC (thị trường phi tập trung). Còn giá niêm yết chính là "giá bán" ra ngoài thị trường của chứng khoán đó.
Thông thường thì giá niêm yết luôn luôn lớn hơn mệnh giá một khoảng nhất định, và khoảng chênh lệch giữa giá niêm yết và mệnh giá (>0) mà doanh nghiep phát hành thu được được gọi là thặng dư vốn cổ phần.
Ví dụ như Cty cổ phần HG vừa mới thành lập mún huy động 1000 tỷ đồng từ thị trường bằng cách phát hành thêm 100 triệu cphieu với mệnh giá 10.000/cphieu, nhưng khi niêm yết trên sàn (Hostc chẳng hạn) thì doanh nghiệp này đăng kí với giá niêm yết là 20.000/cp.
Giả sử như doanh nghiệp na`y bán được hết số cphieu trên với giá trung bình là 18.000/cp, vậy thì ngoài khoảng 1000 tỷ huy động được do phát hành cphieu thi` dnghiep nay` co`n có một khoảng chênh lệch (18.000-10.000)*(100 trieu cp)= 800 tỷ là thặng dư vốn cổ phần (Tkhoan 4112).
Mong là phần trả lời của mình sẽ giúp ích cho bạn. :byebye:

sangsang
13-02-2009, 09:53 AM
Ví dụ của bạn rất cụ thể, giờ thì mình rõ rồi. Cảm ơn nhiều nhé!

hoanglam
18-03-2009, 08:40 PM
quá hay, rất chi tiết và dễ hiểu

boylove-guitar2008
18-03-2009, 10:27 PM
có trang web thuchanhchungkhoan.com/ cũng hay lắm bạn vào chơi thử đi.sàn ảo ko tốn tiền mà lại có kinh nghiệm
:feel_good: