PDA

View Full Version : Đề cương ôn tập Luật kinh tế của thầy Bùi Huy Tùng

mysomersault
07-01-2010, 01:02 AM
CÂU HỎI ÔN THI TỰ LUẬN MÔN LUẬT KINH TẾ

1. So sánh sự giống nhau và khác nhau giữa giải thể và phá sản doanh nghiệp, cho các ví dụ minh họa?
2. Phân biệt CTTNHH và CTCP về tính chất, đặc điểm, chế độ thành lập và tổ chức quản lý?, cho các vi dụ minh họa?
3. Các hình thức giải quyết tranh chấp trong kinh doanh-thương mại, nêu ưu nhược điểm của mỗi phương thức giải quyết tranh chấp đó?
4. So sánh các điểm giống nhau và khác nhau giữa trái phiếu và cổ phiếu, cho các ví dụ minh họa?
5. Nội dung và ý nghĩa của quy định pháp luật về các điều kiện cơ bản để thành lập một doanh nghiệp?
6. Theo quy định hiện hành, những cá nhân và tổ chức nào bị cấm tham gia thành lập và quản lý doanh nghiệp? Đối với từng đối tượng bị cấm hãy giải thích vì sao?
7. Các biện pháp bảo đảm thực hiện hợp đồng dân sự, cho các ví dụ minh họa?
8. Vai trò và ý nghĩa của pháp luật phá sản.
9. Những người có quyền và nghĩa vụ nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản theo quy định của LPS2004?
10. Ý nghĩa của việc tổ chức hội nghị chủ nợ trong thủ tục phá sản? Thành phần và điều kiện hợp lệ của hội nghị chủ nợ?
11. Những trường hợp tòa án ra quyết định thanh lý và phân chia tài sản?
12. Các trường hợp ra quyết định tuyên bố phá sản đối với một doanh nghiệp, hợp tác xã?
13. Các biện pháp bảo toàn tài sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã lâm vào tình trạng phá sản?
14. Khái niệm hợp đồng và các loại hợp đồng theo những cách phân loại khác nhau?
15. Chủ thể hợp đồng dân sự, nguyên tắc giao kết hợp đồng dân sự, hình thức của hợp đồng dân sự?
16. Thời điểm có hiệu lực và trình tự có hiệu lực của hợp đồng dân sự?
17. Hợp đồng dân sự vô hiệu và hậu quả pháp lý của hợp đồng dân sự vô hiệu?
18. Khái niệm, đặc điểm và các loại hợp đồng thương mại?
19. Các hình thức trách nhiệm pháp lý do vi phạm hợp đồng dân sự?
20. Các hình thức trách nhiệm pháp lý do vi phạm hợp đồng thương mại?
21. Những nguyên tắc của việc giải quyết tranh chấp bằng trọng tài thương mại?
22. Nội dung của pháp luật Việt Nam quy định về giới hạn trách nhiệm của doanh nghiệp trong kinh doanh?
23. So sánh CTTNHH có hai thành viên trở lên với CTHD về tổ chức, đặc điểm, chế độ thành lập và tổ chức quản lý?
24. So sánh CTTNHH một thành viên với DNTN về tính chất, đặc điểm, chế độ thành lập và tổ chức quản lý?
25. Thẩm quyền giải quyết các tranh chấp trong kinh doanh của trọng tài thương mại theo quy định của pháp luật hiện hành?

Thầy gửi các bạn các lớp Luật kinh tế Các câu hỏi tự luận ôn thi Luật kinh tế.

Đề thi gồm có hai phần: Phần trắc nghiệm: Bản câu hỏi mà thầy đã gửi (40 câu); và phần tự luận có hai câu.

Đề thi 60 phút, đề đóng.

Bạn nào nhận được tập câu hỏi này, thầy nhờ thông báo với các bạn khác với nhá.

Chúc các bạn thi tốt.

Thầy Tùng.

pahu2704
07-01-2010, 09:42 AM
oh...oh than kiu!thank kiu. đag k bit học ở đâu lại thấy đc cái này:beauty::beauty::haha:

Lov
08-01-2010, 04:00 PM
CÂU HỎI ÔN THI TỰ LUẬN MÔN LUẬT KINH TẾ

1. So sánh sự giống nhau và khác nhau giữa giải thể và phá sản doanh nghiệp, cho các ví dụ minh họa?
2. Phân biệt CTTNHH và CTCP về tính chất, đặc điểm, chế độ thành lập và tổ chức quản lý?, cho các vi dụ minh họa?
3. Các hình thức giải quyết tranh chấp trong kinh doanh-thương mại, nêu ưu nhược điểm của mỗi phương thức giải quyết tranh chấp đó?
4. So sánh các điểm giống nhau và khác nhau giữa trái phiếu và cổ phiếu, cho các ví dụ minh họa?
5. Nội dung và ý nghĩa của quy định pháp luật về các điều kiện cơ bản để thành lập một doanh nghiệp?
6. Theo quy định hiện hành, những cá nhân và tổ chức nào bị cấm tham gia thành lập và quản lý doanh nghiệp? Đối với từng đối tượng bị cấm hãy giải thích vì sao?
7. Các biện pháp bảo đảm thực hiện hợp đồng dân sự, cho các ví dụ minh họa?
8. Vai trò và ý nghĩa của pháp luật phá sản.
9. Những người có quyền và nghĩa vụ nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản theo quy định của LPS2004?
10. Ý nghĩa của việc tổ chức hội nghị chủ nợ trong thủ tục phá sản? Thành phần và điều kiện hợp lệ của hội nghị chủ nợ?
11. Những trường hợp tòa án ra quyết định thanh lý và phân chia tài sản?
12. Các trường hợp ra quyết định tuyên bố phá sản đối với một doanh nghiệp, hợp tác xã?
13. Các biện pháp bảo toàn tài sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã lâm vào tình trạng phá sản?
14. Khái niệm hợp đồng và các loại hợp đồng theo những cách phân loại khác nhau?
15. Chủ thể hợp đồng dân sự, nguyên tắc giao kết hợp đồng dân sự, hình thức của hợp đồng dân sự?
16. Thời điểm có hiệu lực và trình tự có hiệu lực của hợp đồng dân sự?
17. Hợp đồng dân sự vô hiệu và hậu quả pháp lý của hợp đồng dân sự vô hiệu?
18. Khái niệm, đặc điểm và các loại hợp đồng thương mại?
19. Các hình thức trách nhiệm pháp lý do vi phạm hợp đồng dân sự?
20. Các hình thức trách nhiệm pháp lý do vi phạm hợp đồng thương mại?
21. Những nguyên tắc của việc giải quyết tranh chấp bằng trọng tài thương mại?
22. Nội dung của pháp luật Việt Nam quy định về giới hạn trách nhiệm của doanh nghiệp trong kinh doanh?
23. So sánh CTTNHH có hai thành viên trở lên với CTHD về tổ chức, đặc điểm, chế độ thành lập và tổ chức quản lý?
24. So sánh CTTNHH một thành viên với DNTN về tính chất, đặc điểm, chế độ thành lập và tổ chức quản lý?
25. Thẩm quyền giải quyết các tranh chấp trong kinh doanh của trọng tài thương mại theo quy định của pháp luật hiện hành?

Thầy gửi các bạn các lớp Luật kinh tế Các câu hỏi tự luận ôn thi Luật kinh tế.

Đề thi gồm có hai phần: Phần trắc nghiệm: Bản câu hỏi mà thầy đã gửi (40 câu); và phần tự luận có hai câu.

Đề thi 60 phút, đề đóng.

Bạn nào nhận được tập câu hỏi này, thầy nhờ thông báo với các bạn khác với nhá.

Chúc các bạn thi tốt.

Thầy Tùng.

hem bít thầy í gủi khi nèo mà bạn somer đóa h mới post ! thiệt nà ...

kobi
08-01-2010, 04:27 PM
thầy cũng mới gửi đây thoai hà bạn ui.Có điểm giữa kỳ luôn ùi nhưng thầy nói vài bữa nữa sẽ up lên mail lớp

pooh248
08-01-2010, 07:39 PM
Bạn kobi ui!
Bạn học thầy Tùng ở lớp nào thế?:embarrassed::embarrassed::embarrassed:

expecto_patronum89
08-01-2010, 11:08 PM
tớ tưởng thầy Tùng cho thi vấn đáp chứ....hồi trước học với thầy, thầy nói trường ta có xu hướng cho SV thi vấn đáp ấy.....hic....nhưng hình như chỉ có mỗi lớp thầy Tùng thi kiểu đó thôi thì phải.....

anh90
09-01-2010, 07:26 AM
cảm ơn bạn về cái đề cương nha. bạn làm ơn cho mình xin địa chỉ mail lớp t10 để coi điểm nghen! cảm ơn.

thien than
09-01-2010, 07:47 AM
bạn oi cho minh hoi
nêu vậy thì ko co tình huóng phai ko bạn

kobi
09-01-2010, 01:59 PM
Bạn kobi ui!
Bạn học thầy Tùng ở lớp nào thế?:embarrassed::embarrassed::embarrassed:

mình học thầy Tùng buổi chiều thứ 3 á/Ko nhớ T mấy nữa ^^. Kòn pooh?

SMART_RABBIT
09-01-2010, 08:57 PM
thầy cũng mới gửi đây thoai hà bạn ui.Có điểm giữa kỳ luôn ùi nhưng thầy nói vài bữa nữa sẽ up lên mail lớp

Mail nào vậy bạn? Mình học ở Gò Vấp mà lớp mình lại hok có mail chung. Hic

banh chuoi
09-01-2010, 09:32 PM
mình vừa gọi điện cho thầy năn nỉ ỉ eo xin thầy rút bớt xuống độ chục câu thui. vậy mà thầy nỡ lòng nào nói rằng, thầy sẽ xem xét và bớt cho các em khoảng 1,2 câu. hic. thầy có thương bọn em không vậy. học đường lối với tư tưởng muốn chết luôn. câu nào câu đấy dài ngắc. kiểu này thi hai môn đó mà có cho tui mang vở vào phòng chép thì cũng không kịp nữa... kì này chắc toi rồi.

kobi
09-01-2010, 09:54 PM
thầy nói là đang đi công tác nên điểm giữa kỳ sẽ gửi sau. Giờ phải ráng soạn 25 câu đó nà .Hix hix

vuongthuan
09-01-2010, 10:58 PM
kobi ơi , thuẫn nè , có gì kobi nhắn tin cho thuẫn qua nick trên diễn đàn về điểm giữa kỳ nha , thuẫn xem cho bạn thuẫn :big_smile:

kobi
10-01-2010, 04:28 PM
uhm .Khi nào thầy gửi cho mình thì mình sẽ up lên đây.mà hem bik ổng khi nào gửi nữa .

lonelywolf
11-01-2010, 10:38 AM
huhu...câu 22...ai giúp mình với????...trách nhiệm về tài chính hay xã hội vậy??trả lời sao???????/:too_sad:

nh0zkut390
13-01-2010, 01:07 AM
Hjz, có ai soạn hít mí câu nì chưa zị ? :too_sad: Học nhìu môn wa' ==> Xì trét mất :beat_shot:

banh chuoi
15-01-2010, 04:57 PM
pà con ơi. có pác nào soạn đề cương luật kinh tế thấy Tùng rồi, cho em mượn với, ngồi soạn mà thấy điên đầu quá ah.

chế độ thành lập của công ty TNHH và công ty CP là gì vậy? ai giúp zới

haidaigia
15-01-2010, 05:05 PM
tình hình là ngồi từ chiều giờ đc có vài câu à ! lên google seach là có à !!:tire::tire::tire:

Clover_xanh
15-01-2010, 06:23 PM
:waaaht: seo lớp thầy Huy đề mở mà. đề thi riêng à :confuse: làm mình cứ tưởng đề thi chung

nh0zkut390
15-01-2010, 11:21 PM
tình hình là ngồi từ chiều giờ đc có vài câu à ! lên google seach là có à !!:tire::tire::tire:

Hjz, lên google search mà có giống thầy mấy đâu. Dài thí mồ, ra tự luận 2 câu mà làm vậy là die áh. Bạn H soạn xog chưa có gì share cho tụi L với nè :look_down: Thanks nhìu nhìu :adore:

antrinh2
16-01-2010, 10:28 AM
cho mail lop di ban oi
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

haidaigia
16-01-2010, 12:25 PM
H mới soạn đc 15 câu à ! mệt quá ! chắc chơi hên xui với nó quá !! khe khe :tire::tire::tire:

pahu2704
16-01-2010, 04:36 PM
Tình hình là có 1 lớp khóa 23 đã soạn rùi và may mắn mình đã chộp được....Các bạn xem rùi đóng góp ý kiến thêm nha.....P/s Cảm ơn lớp 23a3 đã soạn bài..

kobi
16-01-2010, 08:04 PM
Tình hình là có 1 lớp khóa 23 đã soạn rùi và may mắn mình đã chộp được....Các bạn xem rùi đóng góp ý kiến thêm nha.....P/s Cảm ơn lớp 23a3 đã soạn bài..

thank bạn nhìu nha. cái nì để tham khảo cũng đc .

banh chuoi
16-01-2010, 09:14 PM
ui ui. thanks bạn nhiu nhiu. mừng quá. mình mới soạn được có 3 câu àh

nh0zkut390
17-01-2010, 12:48 AM
Thks bạn nhìu nha :smile: Nhưng mà dài wa' àh... Thi có 60' mà 40 câu trắc nghiệm, 2 câu tự luận mà dài như zị thì sao mà làm kịp ta :surrender:

luathien416
17-01-2010, 08:55 AM
http://www.mediafire.com/?2zmf4jjnzy1 ,đáp án 25 câu tự luận LUật Kinh Tế lớp thầy Bùi Huy Tùng,bạn nào cần thì download về nha,nhớ thanks 1 cái động viên,hè hè

Zen210xichvuong
17-01-2010, 12:19 PM
:sweat::sweat: Uhm , 60p không bjk làm kịp không đêy

Thanks bạn nhá :big_smile:
::Zen::

ngoc_hien
17-01-2010, 10:56 PM
mấy hnay soạn đuối lun :tire:.hjhj.cám ơn các pạn!

cutgacon
18-01-2010, 11:09 AM
mình thấy phần trả lời dài quá. trong 60phút mà làm 40 câu trắc nghiệm với 2 câu tự luận dài như thế thì làm sao mà chép kịp.

tiennh06
18-01-2010, 12:21 PM
hay thiệt nhưng khó lắm làm không kịp giờ đâu:((

vuongthuan
28-01-2010, 12:46 PM
kobi ơi , cho hỏi thang điểm thi cuối kỳ luật kt sao vậy

kobi
28-01-2010, 03:39 PM
kobi ơi , cho hỏi thang điểm thi cuối kỳ luật kt sao vậy
hum bữa đt hỏi thầy thì thầy nói là tự luận khoảng 2 đ .Ko bik sau nì thầy có đổi ko .Nói chung ổng trả lời mà hem chắc chắn cái j hết .Chán.Như hum bữa hứa gửi điểm giữa kỳ mà rốt cuộc thầy nói từ từ òi bik lun .pó tay hem

toicanban_1902
28-01-2010, 06:11 PM
các bạn ơi thi đề mở hay đề đóng vây

honglam2702
21-05-2011, 08:58 PM
http://www.mediafire.com/?2zmf4jjnzy1 ,đáp án 25 câu tự luận LUật Kinh Tế lớp thầy Bùi Huy Tùng,bạn nào cần thì download về nha,nhớ thanks 1 cái động viên,hè hè

bạn ơi. Mình down đc. bạn có thể gửi qua mail cho mình đc k. Mìh đang cần gấp nà. Thanks trước nha

violet_255
22-05-2011, 08:40 AM
Luật kinh tế thi đề chung hay riêng vậy mấy bạn, mình ko học thầy Tùng, nếu học thầy có mấy câu hỏi ôn thi thì tốt quá

kieuny_kh
23-05-2011, 08:02 AM
Nghe nói luật kinh tế thi đề chung.cô mình nói vậy.:big_smile: