PDA

View Full Version : Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn

Dyousee
04-05-2011, 08:00 PM
Mình đang làm 1 đề tài về n/vụ ngân hàng và có 2 thắc mắc mà chưa hiểu được. mong các bạn có thể giúp mình nha
1) khoanh nợ, giản nợ là gì ?
2) thủ tục và các điều kiện để ngân hàng tiến hành 3 nghiệp vụ trên. Quy trình xử lý nợ quá hạn và lãi suất áp dụng của ngân hàng đối với loại nợ này.
Nếu bài viết đặt sai box thì nhờ mod chuyển bài giúp mình nha. Cám ơn các bạn nhiều !

ndn_931989_3131
06-05-2011, 01:11 PM
Mình đang làm 1 đề tài về n/vụ ngân hàng và có 2 thắc mắc mà chưa hiểu được. mong các bạn có thể giúp mình nha
1) khoanh nợ, giản nợ là gì ?
2) thủ tục và các điều kiện để ngân hàng tiến hành 3 nghiệp vụ trên. Quy trình xử lý nợ quá hạn và lãi suất áp dụng của ngân hàng đối với loại nợ này.
Nếu bài viết đặt sai box thì nhờ mod chuyển bài giúp mình nha. Cám ơn các bạn nhiều !

+Khoanh nợ, giãn nợ thường sử dụng trong trường hợp chính phủ có chính sách ưu tiên, giúp đỡ những đối tượng nghèo, khó khăn, nhất là trong trường hợp sau khi bị thiên tai (trước đó có vay nợ, chủ yếu là nông dân)
-Khoanh nợ: NH và KH thống nhất về số nợ gốc, lãi nhất định tại 1 thời điểm. Từ thời điểm đó về sau NH sẽ k tính lãi đối với KH nữa.
-Giãn nợ: về mặt bản chất nó hoàn toàn giống như gia hạn nợ (tức kéo dài thời hạn cho vay ra) chỉ khác là cách dùng từ thôi. Gia hạn nợ dùng trong trường hợp NHTM cho KH gia hạn. Còn giãn nợ khi có chủ trương của chính phủ.
+Trình tự thủ tục thì thường là các bác nông dân chờ chủ trương ở trên ban xuống thui, chứ có chủ động đi xin cũng khó.
+Cách xử lý nợ quá hạn: trước hết thì CBTD nên tìm hiểu xem nguyên nhân quá hạn của KH là như thế nào đã.
-Nếu nguyên nhân k phải do phía KH mà là do bên đối tác chậm trả thì tiến hành gia hạn nợ cho KH, lập biên bản làm việc với KH, đề xuất gia hạn nợ cho KH với cấp trên
-Nếu nguyên nhân xuất phát từ phía KH thì tiến hành chuyển nợ quá hạn, dừng giải ngân(nếu KH còn hạn mức mà chưa nhận đủ), thu hồi nợ trước hạn, thanh lý tài sản bảo đảm.
...một vài ý kiến:haha:

love_k294
08-10-2011, 01:36 PM
Các bác ơi!!!!!!!!!giải giúp e bài này với!!!!!!!!!!!
cty A là cty XNK
tỷ giá ngày 22/5 : EUR/VND; 29,85- 30,09
12/6, cty A nhận về 500k EUR từ B cho hđ XK
8/7, cty A phải thanh toán cho C theo hđ NK giá 1tr E.
lãi suất E: 3-6%
VND: 14-18%
hãy tư vấn cho cty A lựa chọn 1 trog 2 p/a sau:
1/gửi TK 500k E nhận đc gày 12/6 đến 8/7, mua thêm E còn thiếu để thanh toán
cho B, mua bằng hđ kỳ hạn ký 22/5.cty A cũng cần gửi TK VND từ 22/5 để đảm
bảo đủ số tền VND thực hiện hđ kỳ hạn 8/7.
2/bám 500k E lấy tiền việt vào thời điểm nhận E 12/6. ( giả sử tỷ giá kỳ hạn
EUR/VND 12/6 theo tính toán tại 22/5 cũng là tỷ giá giao ngay ngày 12/6).
đem số thiền việt có đc này gửi TK tạị NH đến 8/7. cty cũng cần gửi TK thêm
1 lượng VND từ 22/5 để đảm bảo thực hiện hđ kỳ hạn
xin cảm ơn và hậu tạ:too_sad::too_sad::too_sad::too_sad::sad::cry: