PDA

View Full Version : Lỗi không hiện chữ "ý" trong Word

daodc
15-05-2008, 09:36 PM
Khi đánh trong Word, mình không gõ được chữ "ý", cứ đánh "y" + 1 là nó biến mất. Mình xài Unikey , kiểu gõ là VNI.
Ai biết làm sao sửa lỗi này không, giúp với !!! Mình cảm ơn nhiều :adore::adore::adore::adore::adore:

lequang107
15-05-2008, 10:18 PM
chỉ bị chữ này thui à? lạ nhỉ? mới gặp? :-/

chắc là lỗi của Word, or là của bộ gõ, bạn thử chạy lại Unikey, or là cài lại word thử xem

lamxung
16-05-2008, 12:05 AM
bạn tham khảo bài viết này nhé :)

Hỏi:
Xin cho biết tại sao tôi không gõ được chữ ý trong Word 2002 (XP), cách khắc phục.

Trả lời:

Khắc phục: Trong Office XP, bạn hãy loại bỏ hỗ trợ cho các ngôn ngữ có kiểu viết từ phải qua trái như: Arabic, Hebrew... Cách làm: Chạy chương trình "Microsoft Office XP Language Settings" đi kèm trong bộ Office XP. Bạn nhìn thấy trong đó các ngôn ngữ đang được support. Chỉ nên giữ lại các ngôn ngữ Anh, Việt, Nga (nếu có), các ngôn ngữ hệ Latinh, Đông Âu.

Nếu sau khi đã làm như trên mà bạn vẫn không gõ được chữ ý, hãy bật chức năng "Sử dụng clipboard cho Unicode" của UniKey. (Chức năng này có hạn chế là clipboard của bạn sẽ bị mất khi bạn gõ tiếng Việt).

Nguyên nhân: Chữ ý trong tiếng Việt được Word xử lý như tiếng Hebrew Laughing Hiện tượng trên xảy ra khi có tất cả các điều kiện sau:

* Dùng Office XP
* Office XP có hỗ trợ các thứ tiếng viết từ phải qua trái
* Dùng Windows 2000/XP
* Dùng UniKey với chế độ không clipboard

nguồn

http://www.unikey.org/forum/viewtopic.php?t=9

chenbailang
16-05-2008, 12:36 AM
có thể đơn giản là do font chữ và bảng mã trục trặc với nhau. Font chữ có VNI- ở đầu thì phải bật bảng mã VNI

còn các font chữ còn lại thì bật bảng mã UNICODE....

nếu bạn thử cách này ko đc thì làm theo cách mà lamxung đã đề cập.

daodc
16-05-2008, 07:44 PM
khửa khửa, sửa được rồi. làm theo hướng dẫn của bạn lamxung, cám ơn bạn nhiều ^^