PDA

View Full Version : Bài tập về phần Phân tích và quyết định đầu tư dự án - bài tập cô Minh Hải

mima
23-05-2011, 08:42 AM
Trong phần này mình có chỗ hok hỉu, lấy ví dụ là bài 21 _ phần 1 của cô Minh Hải nhe!
Công ty A đứng trước 2 chọn lựa:
+ Mua máy mới: VĐT 250tr, thời gian sử dụng là 5 năm nhưng nhu cầu là 4 năm. Sau 4 năm có thể bán với giá 60tr. VLĐ tăng thêm là 30tr, mỗi năm thu LN trước thuế là 30tr.
+ Típ tục sd máy cũ: LN sau thuế là 5tr, máy cũ có nguyên giá là 200tr, đã KH 60%, giá thị trường là 60tr, máy cũ có tủi thọ là 4 năm nữa, sau 4 năm bán vs giá đã trừ chi phí thanh lý là 2tr
Biết chi phí sử dụng vốn bình quân là 8%; thuế suất thuế TNDN là 25%. Dùng tiêu chuẩn NPV để chọn PA thích hợp, DN KH theo phương pháp KH đều.

Mình thắc mắc ở chỗ nếu DN tiếp tục sử dụng máy cũ thì VĐT ban đầu có hay không? Nếu có thỳ là bao nhiêu? Và nếu DN mua máy mới thì số tiền bán máy cũ có bị đánh thuế không?
Giúp mình nhe! :adore::adore::adore:
Tiện thể nếu ai có nhu cầu dò đáp án môn TCDN thì pm mình wa yahoo mjnh_me0 hen! Tkx all! :beauty:

Xỉu_nhục nhã
23-05-2011, 03:19 PM
Nếu tiếp tục sử dụng máy cũ thì vốn đầu tư là 80 triệu (200.40%).
Còn bán máy cũ mua máy mới thì ngoài nguyên giá bỏ ra khi mua máy mới, thì khoản thu thanh lý khi thanh lý máy cũ là 65 triệu cũng đc tính vào, nhưng mà là khoản thu, chứ k phải khoản chi. -250 + 65 -30 = -215 triệu.
Bạn thấy chỗ khi bán tài sản cũ, khi bán mà lời (giá thị trường lớn hơn hơn giá sổ sách) thì phải nộp thuế nhiều hơn
Còn khi bán lỗ (giá thị trường bé hơn giá sổ sách) thì sẽ được tiết kiệm thuế là (60 - 80).25% = 5 triệu!

thy_virus
23-05-2011, 03:52 PM
Uh!Bạn trên nói đúng rồi đó!^^ và cô cũng nói là khi tính NPV sẽ =hiện giá dòng tiền NCF về hiện tại + chi phí cơ hội (80tr)-215 tr.Mình hoz ké cô nên cũng nhớ là z.Bài tập bạn này giải hết ùi hả?:waaaht::waaaht:siêng was.hizhiz mình addnick hỏi mí bài nhé.:beauty::beauty:

Xỉu_nhục nhã
23-05-2011, 04:06 PM
Uh!Bạn trên nói đúng rồi đó!^^ và cô cũng nói là khi tính NPV sẽ =hiện giá dòng tiền NCF về hiện tại + chi phí cơ hội (80tr)-215 tr.Mình hoz ké cô nên cũng nhớ là z.Bài tập bạn này giải hết ùi hả?:waaaht::waaaht:siêng was.hizhiz mình addnick hỏi mí bài nhé.:beauty::beauty:

ủa? trừ chi phí cơ hội chứ? trừ đi 80 triệu ấy

thy_virus
23-05-2011, 04:09 PM
Assh!Mình ghi nhầm.Kái oa là dấu -80 nhé!hhjhj thanks bạn nhìu!:smile::smile: